Waziri wa kilimo Mhandisi Dkt Charles Tizeba (Mb) amewataka
wakulima wa Pareto kote nchini kujiunga na mfumo rasmi wa vyama vya msingi vya ushirika.

Dkt Tizeba ametoa Mwito huo Jana tarehe 13 Octoba 2018 wakati
akizungumza na wakulima wa Pareto katika kijiji cha Ikanga kilichopo kata ya
Mdabulo Wilayani Mufindi kwenye mkutano wa hadhara akiwa katika muendelezo wa
ziara ya kikazi Mkoani Iringa.

Alisema kuwa ushirika ni dhana ya kuleta maendeleo kwa kushirikiana ambapo dhana hiyo imefanikiwa kuleta mabadiliko ya
kiuchumi na kijamii katika kipindi cha miaka kadhaa iliyopita.

“Kutokana na changamoto mbalimbali zilizoikumba sekta hii ya ushirika watu wengi wamekosa imani na vyama hivi na baadhi ya
vyama vimeshindwa kufanya kazi vizuri hivyo nawahakikishia serikali
inayoongozwa na Rais Dkt John Pombe Magufuli imerejesha nidhamu kwenye ushirika”
Alikaririwa Dkt Tizeba na kuongeza kuwa

Alisema kuwa Ushirika maana yake ni muungano wa watu ambao wanafanya kazi pamoja kwa hiari ili kufanikisha
mahitaji yao ya kiuchumi, kijamii na kiutamaduni kupitia shughuli ya biashara
inayomilikiwa kwa pamoja na kudhibitiwa kidemokrasia. Ushirika unazingatia
maadili ya kujisaidia wenyewe, jukumu binafsi, demokrasia, usawa na mshikamano.

Wanachama wa Ushirika wanaamini katika misingi ya uaminifu, uwazi, uwajibikaji kwa jamii na kuwajali wengine. Muundo wa Ushirika kwa
ujumla unategemea uimara wa chama cha msingi cha Ushirika, hivyo kuna umuhimu
wa kuhakikisha vyama imara vya msingi vinaanzishwa.

Wakulima wa Pareto katika Mikoa ya Nyanda za juu Kusini na maeneo
yote nchini wanapaswa kulima kwa wingi zao hilo ili waweze kuinua kipato chao na
kuondokana na umaskini kutokana na kuwepo kwa uhakika wa soko la zao hilo.

Aidha, Waziri Tizeba amesimamisha utendaji kazi wa Wakala wa
ununuzi wa Pareto Wilayani Mufindi Ndg Nilbet Kabonge badala yake amemtaka
mwenyekiti wa kijiji kuitisha mkutano wa kijiji ili kuchagua wakala mwingine
atakayesimamia maslahi ya wakulima.

“ Tena Mkurugenzi wa Halmashauri unapaswa kuhakikisha kuwa
unanunua mzani maalumu kwa ajili ya kupima ubora wa zao la Pareto kwani kufanya
hivyo kutaondoa udanganyifu wa muda mrefu kwenye zao hili” Alisema

Kadhalika, aliutaka uongozi wa Wilaya ya Mufindi na uongozi
wa Mkoa wa Iringa kusimamia ipasavyo upimaji wa ubora wa zao la Pareto ili
kuepusha wizi na udanganyifu kwa wakulima wanaouza Pareto yao kupitia mawakala
wenye vipimo ambavyo havijathibitishwa na wakala wa vipimo nchini.

Paretoni  moja kati ya zao ambalo hulimwa Tanzania, na huwa ni zao jamii ya ua
ambalo hutumika kutengenezea dawa za kuuwa wadudu shambani (insecticide)
hujulikana kama pyrethtin.